Ma'anar da Bayanin Bututu
Menene Bututu?
Bututu bututu ne mai rami tare da zagayen giciye don isar da kayayyaki. Samfuran sun haɗa da ruwa, gas, pellets, foda da ƙari. Ana amfani da kalmar bututu kamar yadda aka bambanta daga bututu don amfani da samfuran tubular masu girma dabam da ake amfani da su don tsarin bututun da bututun. A kan wannan gidan yanar gizon, bututu masu dacewa da buƙatun girma na:Bayanin ASME B36.10Bututun Karfe mai walda da mara sumul daBayanin ASME B36.19Za a tattauna bututun Bakin Karfe.
tube ko tube?
A cikin duniyar bututu, za a yi amfani da sharuddan bututu da bututu. Ana gano bututu ta al'ada ta "Girman bututu mara kyau" (NPS), tare da kaurin bango da aka ayyana ta "Lambar Jadawalin" (SCH).
An kayyade Tube bisa al'ada ta hanyar diamita na waje (OD) da kauri na bango (WT), wanda aka bayyana ko dai a cikin gage na waya na Birmingham (BWG) ko cikin dubunnan inch.
Bututu: NPS 1/2-SCH 40 har zuwa waje diamita 21,3 mm tare da bango kauri na 2,77 mm.
Tube: 1/2 ″ x 1,5 har zuwa diamita na waje 12,7 mm tare da kauri na bango na 1,5 mm.
Babban amfani da bututu suna cikin Masu Musanya zafi, layin kayan aiki da ƙananan haɗin kai akan kayan aiki kamar compressors, tukunyar jirgi da sauransu.
Kayayyakin Bututu
Kamfanonin injiniya suna da injiniyoyin kayan aiki don tantance kayan da za a yi amfani da su a tsarin bututun. Yawancin bututun ƙarfe ne na carbon (dangane da sabis) ana kera su zuwa ma'auni na ASTM daban-daban.
Carbon-karfe bututu yana da ƙarfi, ductile, weldable, machinable, mai hankali, mai ɗorewa kuma kusan koyaushe yana da arha fiye da bututun da aka yi daga sauran kayan. Idan bututun ƙarfe-karfe na iya saduwa da buƙatun matsa lamba, zafin jiki, juriya na lalata da tsabta, zaɓin yanayi ne.
An yi bututun ƙarfe daga simintin ƙarfe da ƙarfe-baƙin ƙarfe. Babban amfani shine don ruwa, gas da layukan najasa.
Za a iya amfani da bututun filastik don isar da ruwa mai lalacewa, kuma yana da amfani musamman don sarrafa iskar gas mai lalata ko haɗari da dillate ma'adinai acid.
Sauran karafa da bututun Alloys da aka yi daga jan karfe, gubar, nickel, tagulla, aluminum da bakin karfe iri-iri ana iya samun su cikin sauri. Waɗannan kayan suna da ɗan tsada kuma ana zaɓar su galibi ko dai saboda juriyarsu ta musamman ga sinadarai, kyakyawar Canjawar zafi, ko don ƙarfin ɗaurinsu a yanayin zafi. Copper da jan karfe gami na gargajiya ne don layukan kayan aiki, sarrafa abinci da na'urorin Canja wurin zafi. Ana ƙara amfani da baƙin ƙarfe don waɗannan.
Bututu Mai Layi
Wasu kayan da aka kwatanta a sama, an haɗa su don samar da tsarin bututu mai layi.
Misali, bututun ƙarfe na carbon ana iya liƙa shi a ciki tare da kayan da zai iya jure harin sinadari da izinin amfani da shi don ɗaukar ruwa mai lalata. Ana iya amfani da Linings (Teflon, alal misali) bayan ƙirƙirar bututun, don haka yana yiwuwa a ƙirƙira spools gaba ɗaya kafin rufi.
Sauran yadudduka na ciki na iya zama: gilashi, robobi daban-daban, siminti da dai sauransu, haka nan sutura, kamar Epoxy, Bituminous Asphalt, Zink da sauransu na iya taimakawa wajen kare bututun ciki.
Abubuwa da yawa suna da mahimmanci wajen tantance kayan da suka dace. Mafi mahimmancin waɗannan sune matsa lamba, zafin jiki, nau'in samfurin, girma, farashi da dai sauransu.
Lokacin aikawa: Mayu-18-2020